கூகுள் தந்த ஈஸ்டர் எக்ஸ்

Loading...

கூகுள் தந்த ஈஸ்டர் எக்ஸ்மென்பொருள் தயாரிக்கும் வல்லுநர்கள், தங்களின் படைப்புகளில், வித்தியாசமாகவும், வேடிக்கையாகவும் விளைவுகளையும், காட்சித் தோற்றத்தையும் ஏற்படுத்தும் சில குறியீடுகளை ஏற்படுத்தியிருப்பார்கள்.

இதனை ஈஸ்டர் எக்ஸ் (Easter Eggs) என அழைக்கின்றனர். இது சாதாரண பயனாளர்களுக்கு அறிவிக்கப்படுவதில்லை. ஆனால், தெரிந்து பயன்படுத்தினால், வேடிக்கையை ரசிக்கலாம்.

இந்த வகையில் கூகுள் தன் அனைத்து படைப்புகளிலும், கூகுள் தேடல் சாதனம், மெயில், டூடில், குரோம் ஆப்பரேட்டிங் சிஸ்டம் என அனைத்திலும் இது போன்ற ஈஸ்டர் எக்ஸ் என்னும் வேடிக்கை தரும் குறியீடுகளை அமைத்துள்ளது.

சென்ற ஆண்டிலும் இது போல பல அமைக்கப்பட்டன. அவற்றில் சிலவற்றை இங்கு காணலாம்.


1. “zerg rush”:

சென்ற ஏப்ரலில் இது வெளியானது. கூகுள் தேடல் கட்டத்தில், “zerg rush” என டைப் செய்து பாருங்கள். தேடல் முடிவுகள் காட்டப்படும். ஆனால், அவற்றையும் மீறி, சிகப்பு மற்றும் மஞ்சள் வண்ணங்களில், கூகுள் என்ற சொல்லின் ‘o’ எழுத்து அலைகள் வரிசையாகத் தோற்றமளிக்கும்.

இந்த எழுத்துக்கள் தேடல் முடிவுகள் காட்டும் வரிகளைப் படிப்படியாக அழிக்கும். இறுதியின் அனைத்தையும் அழித்த பின்னர், இவை மேலே நீந்தி வந்து அனைத்து ‘o’ எழுத்துக்களும் சேர்ந்து “GG” (“good game”), என்னும் அடையாளத்தினை ஏற்படுத்தும். StarCraft என்னும் விளையாட்டில் இது போல ஏற்படுவது உண்டு. அதனைப் போல இதுவும் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த விளையாட்டின் முடிவில், உங்களுக்கான தேடல் முடிவுகள் மீண்டும் கிடைக்கும்.


2. எண்களில் வேடிக்கை:

கம்ப்யூட்டர் பயன்பாட்டில், எண்கள், வழக்கம் போல 10ன் அடிப்படையிலும், பைனரி, ஆக்டல் மற்றும் ஹெக்ஸாடெசிமல் (“binary,” “hexadecimal,” or “octal”) அடிப்படையிலும் புழக்கத்தில் உள்ளன. நாம் படிக்க எப்போதும் 10ன் அடிப்படையில் தான் எண்கள் காட்டப்படும். ஒரு சிலர் பைனரி அல்லது ஹெக்ஸா டெசிமல் வகையில் எண்களைக் காண விரும்புவார்கள்.

கூகுள் தேடல் கட்டத்தில் தேடுதலுக்கான சொற்களைக் கொடுத்தால், இத்தனை இடங்களில் இதற்கான இணைத் தகவல்கள் உள்ளன என்று காட்டப்படும். இதில், தேடல் கட்டத்தில், என ஏதேனும் ஒன்றை டைப் செய்து, தேடினால், அதற்கேற்ற வகையில் எண்கள் காட்டப்படும். எடுத்துக்காட்டாக, “hexadecimal” என டைப் செய்தால், கூகுள் “About 0x19a7620 results (0.27 seconds)” எனக் காட்டும். தேடிக் கிடைக்கும் இணைகளுக்கு ஏற்றார் போல் இந்த எண் மாறும்.


3. மொபைல் ஓ.எஸ்:

கூகுள் நிறுவனத்தின் மொபைல் ஆப்பரேட்டிங் சிஸ்டமான ஆண்ட்ராய்ட் சிஸ்டத்திலும் இந்த ஈஸ்டர் எக்ஸ் என்னும் வேடிக்கை விளையாட்டு தரப்பட்டுள்ளது. ஆண்ட்ராய்ட் ஆப்பரேட்டிங் சிஸ்டம் பதிப்பு 4.1 (ஜெல்லி பீன்) இந்த வகையில் வேடிக்கையான ஒன்றைக் கொண்டுள்ளது. இதனைக் கண்டு மகிழ, உங்கள் ஆண்ட்ராய்ட் 4.1 போனில், போன் செட்டிங்ஸ் தேர்ந்தெடுத்து, “About phone” என்பதற்குச் செல்லவும்.

இந்த மெனுவில் “Android version” என்பதனைப் பலமுறை தட்டிடுக. உடன், பெரிய ஜெல்லி பீன் ஒன்று காட்டப்படும். இதில் ஆண்ட்ராய்ட் ஆன்டென்னா மற்றும் சிரிக்கும் முகம் ஒன்றும் காட்டப்படும். இதனைத் தொடர்ந்து அழுத்திக் கொண்டிருந்தால், ஒரு சிறிய கேம் காட்டப்படும். இங்கு ஜெல்லி பீன்ஸ்கள் மிதந்து கொண்டிருக்கும். திரையெங்கும் நகர்ந்து, ஊர்ந்து, பறந்து செல்லும் இவற்றை நம் விரல்களால் திரையை அழுத்தி ஓரங்களுக்குக் கொண்டு சென்று வெளியே தள்ளலாம்.

Advertisements
Loading...
Rates : 0
Loading...
VTST BN
Loading...

Leave a Reply